การแอบดูโทรศัพท์ของบุคคลอื่นมีความผิดหรือไม่อย่างไร?

การแอบดูโทรศัพท์ของบุคคลอื่นมีความผิดหรือไม่อย่างไร?

การแอบดูโทรศัพท์ของบุคคลอื่น ไม่ว่าจะเป็นคอมพิวเตอร์หรือ โทรศัพท์ของแฟน ของกิ๊ก ของชู้ ของชาวบ้าน ของเจ้านาย หรือลูกน้อง

ถ้าโทรศัพท์นั้นเจ้าของโทรศัพท์ได้มีการตั้งรหัสลับไว้เพื่อป้องกันบุคคลอื่นเข้าถึงข้อมูลอันเป็นส่วนตัวในโทรศัพท์

ไปแอบดูของเค้าก็เข้าข่ายความผิดตาม พ.ร.บ. คอม (เช่น ลูกน้องเผลอวางโทรศัพท์ไว้บนโต๊ะ เจ้านายมาเห็นเข้าจึงหยิบมาแอบดูข้อมูลต่างๆ ของลูกน้องโดยไม่ได้รับอนุญาตถือว่ามีความผิดนะจ๊ะ) ถ้ามีการฟ้องร้องเกิดขึ้นก็มีโทษ จำคุกไม่เกิน 2 ปี หรือ ปรับไม่เกิน 40,000 บาท

พระราชบัญญัติ ว่าด้วยการกระทําความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พ.ศ. ๒๕๕๐

“ข้อมูลคอมพิวเตอร์” หมายความว่า ข้อมูล ข้อความ คําสั่ง ชุดคําสั่ง หรือสิ่งอื่นใดบรรดา ที่อยู่ในระบบคอมพิวเตอร์ในสภาพที่ระบบคอมพิวเตอร์อาจประมวลผลได้และให้หมายความรวมถึง ข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์ตามกฎหมายว่าด้วยธุรกรรมทางอิเล็กทรอนิกส์ด้วย

มาตรา 7 ผู้ใดเข้าถึงโดยมิชอบซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ที่มีมาตรการป้องกันการเข้าถึงโดยเฉพาะ และมาตรการนั้นมิได้มีไว้สําหรับตน ต้องระวางโทษจําคุกไม่เกินสองปีหรือปรับไม่เกินสี่หมื่นบาท หรือทั้งจําทั้งปรับ

(แต่ในทางความเป็นจริงเรื่องนี้ไม่ค่อยมีการฟ้องร้องกันสักเท่าไหร่ ยกเว้นแต่จะเป็นเรื่องราวใหญ่โตนะจ๊ะ)

เข้าสู่หน้าหลัก >>>kwamkidhen.com
ไม่อยากพลาดข่าวสารและบทความดีๆ … อย่าลืมกดติดตามด้วยนะจ๊ะ ^^

พูดคุยกับเจ้ เมาท์มอยวงการกีฬาติดตามได้ในเพจนี้นะจ๊ะ

Facebook Comments
error: Content is protected !!