สรุปเหรียญและผลการแข่งขันซีเกมส์ 2019 ประจำวันที่ 9 ธันวาคม 2562
กีฬา ข่าว

สรุปเหรียญและผลการแข่งขันซีเกมส์ 2019 ประจำวันที่ 9 ธันวาคม 2562

สรุปเหรียญและผลการแข่งขันซีเกมส์ 2019 ประจำวันที่ 9 ธันวาคม 2562

สรุปเหรียญซีเกมส์ประจำวันที่ 9 ธันวาคม 2562  ทัพไทยเก็บเพิ่มอีก 25 เหรียญทอง รั้งที่ 2  รวมคว้าไป 84 ทอง 91 เงิน และ 102 ทองแดง โดยกีฬาที่ได้เหรียญทองมีดังนี้

สรุปเหรียญและผลการแข่งขันซีเกมส์ 2019 ประจำวันที่ 9 ธันวาคม 2562

🥇 โกเมธ สุขประเสริฐ คว้าเหรียญทอง จักรยานบีเอ็มเอ็กซ์ ไทม์ไทรอัล 🇹🇭
“เอ้” โกเมธ สุขประเสริฐ นักปั่นเลือดสุพรรณ โชว์ฟอร์มแรงทำเวลา 32.038 วินาที คว้าเหรียญทอง จักรยานบีเอ็มเอ็กซ์ ไทม์ไทรอัลไปครอง และเป็นเหรียญทองที่ 5 ของทัพจักรยานไทย
ด้าน “เบน” สิทธิโชค แก้วสีขาว ก็ทำผลงานได้ดี จบอันดับที่ 3 คว้าเหรียญทองไปครอง 🥉

🥇 เณศรา จำปารัตน์ คว้าเหรียญทอง ปืนสั้นอัดลมหญิง ระยะ 10 เมตร 🇹🇭
เหรียญทองมาต่อเนื่องกันไปเลย เมื่อเณศรา จำปารัตน์ นักแม่นปืนสาวทีมชาติไทย โชว์ความแม่น คว้าเหรียญทอง ปืนสั้นอัดลมหญิง ระยะ 10 เมตร ให้กับทัพแม่นปืนทีมชาติไทย เป็นเหรียญทองที่ 3 แล้ว

🥇 ด.ญ.กนกนภัส แก้วชมภู วัย 14 ปี คว้าเหรียญทอง ยิงธนูทดกำลัง บุคคลหญิง 🇹🇭
โดยน้องไข่มุก โรบินฮู้ดสาวน้อยของไทย เอาชนะคู่แข่งจากประเทศมาเลเซียไป 146-141 คว้าเหรียญทอง ในการแข่งขันยิงธนูทดกำลัง ประเภทบุคคลหญิง

🥇 อีสปอร์ต ทีมชาติไทย คว้าเหรียญทอง เกม ROV 🇹🇭
ตัวแทนอีสปอร์ตทีมชาติไทย เกม ROV โชว์ฟอร์มดุไล่เอาชนะอินโดนีเซีย ในรอบชิงชนะเลิศ 3-0 เกม คว้าเหรียญทองแรกในซีเกมส์ ให้กับวงการอีสปอร์ตไทย
รายชื่อนักดีฬาประกอบด้วย
KiNESiS ณัฐพงศ์ ชัยชนะทรัพย์
BEST ธนพล สันติมากร
InwChita ชิตวัน ธนนิธิกานต์
NongTee ชานนท์ เกตุการ
Gzy รัฐกันย์ สุวรรณชัย
BLUENP ณัฐปคัลภ์ ชัยศิริ

🥇 ธีรวัฒน์ คลังทอง คว้าเหรียญทอง คาราเต้โด รุ่น 75 กก. ชาย 🇹🇭
โดยธีรวัฒน์ เอาชนะคู่แข่งจากประเทศเวียดนามไปขาดลอย 6-0 ในรุ่น 75 กก. ชาย เป็นเหรียญทองเหรียญที่ 3 ให้กับทัพคาราเต้โดไทย

🥇 ยิงธนูทีมหญิง สร้างประวัติศาสตร์ คว้าเหรียญทองแรกในซีเกมส์ 🇹🇭
โดยทีมโรบินฮู้ดสาวไทย ประกอบไปด้วย กนกนภัส แก้วชมภู, กัณยาวีธ์ มณีสมบัติกุล, กชพร ประทุมสุวรรณ เอาชนะทีม อินโดนีเซีย ไป 221 ต่อ 217 คะแนน คว้าเหรียญทองซีเกมส์ครั้งแรกในประวัติศาสตร์ของประเภทนี้

🥇 พาณิภัค วงศ์พัฒนกิจ เตะชนะเจ้าภาพยับเยิน คว้าเหรียญทอง เทควันโด รุ่น 49 กก.หญิง 🇹🇭
จอมเตะสาวไทยเบอร์ 1 ของโลก โชว์ฟอร์มสมราคา ไล่เตะเอาชนะ อารากอน เรห์ซ่า จากเจ้าภาพฟิลิปปินส์ ขาดลอย 35-2 คะแนน คว้าเหรียญทอง เทควันโด รุ่นน้ำหนัก 49 กก.หญิง ซึ่งครั้งนี้อาจเป็นซีเกมส์ครั้งสุดท้ายของน้องเทนนิสแล้ว

🇹🇭 สรุปผลงานมวยสากลสมัครเล่นไทย รอบชิงชนะเลิศ 🇹🇭
🥊 รุ่น 54 กก.หญิง
🥇นิลาวัลย์ เตชะสืบ ชนะ เวียดนาม 5-0
🥊 รุ่น 56 กก.ชาย
🥇 ฉัตร์ชัยเดชา บุตรดี ชนะ เวียดนาม 5-0
🥊 รุ่น 69 กก.ชาย
🥇วุฒิชัย มาสุข ชนะ ฟิลิปปินส์ 5-0
🥊 รุ่น 81 กก.ชาย
🥇อนวัช ถองกระโทก ชนะ เวียดนาม 5-2
🥊 รุ่น 60 กก.หญิง
🥇สุดาพร สีสอนดี ชนะ ฟิลิปปินส์ 4-1
🥊 รุ่น 52 กก.ชาย
🥈อมฤต เยาว์ดำ แพ้ ฟิลิปปินส์ 0-5
🥊 รุ่น 60 กก.ชาย
🥈คุณาธิป ปิดนุช แพ้ ฟิลิปปินส์ 0-5
รวม
5 เหรียญทอง🥇🥇🥇🥇🥇
2 เหรียญเงิน 🥈🥈
2 เหรียญทองแดง 🥉🥉

🥇 วิ่งผลัด 4×100 เมตร หญิง คว้าเหรียญทองสมัยที่ 24 🇹🇭
ลมกรดสาวไทยประกอบด้วย ทศพร วรรณกิจ, ขวัญฤทัย ปากดี, สุภาวรรณ ธิปัตย์ และอรอุมา เชษฐา เข้าเส้นชัยอันดับ 1 ด้วยเวลา 44.38 วินาที คว้าเหรียญทองมาครองได้สำเร็จ เป็นแชมป์สมัยที่ 24 โดยเป็นการทวงคืนเหรียญทองจากเวียดนามเมื่อ 2 ปีก่อน

🥇 วิ่งผลัด 4×100 เมตร ชาย คว้าเหรียญทองสมัยที่ 23 🇹🇭
ลมกรดหนุ่ม นำโดย จิรพงศ์ มีนาพระ, บัณฑิต ช่วงไชย, รัตนพล โสวัณ, ศิริพล พันธ์แพ เข้าเส้นชัยเป็นอันดับ 1 คว้าเหรียญทองมาครองได้อีกครั้ง ทำให้เป็นแชมป์ 4 สมัยติดต่อกัน และเป็นแชมป์สมัยที่ 23 ในซีเกมส์

สรุปผลการแข่งขันอื่นๆ

🏃‍♂️ กรีฑา
ขว้างจักร หญิง
🥇 สุเบญรัตน์ อินแสง
วิ่ง 5,000 เมตร
🥇 คีริน ตันติเวทย์
กระโดดสูง หญิง
🥇 วนิดา บุญวรรณ
วิ่งผลัด 4×100 เมตร ชาย
🥇 จิรพงศ์ มีนาพระ, บัณฑิต ช่วงไชย, รัตนพล โสวัณ, ศิริพล พันธ์แพ
วิ่งผลัด 4×100 เมตร หญิง
🥇 ทศพร วรรณกิจ, ขวัญฤทัย ปากดี, สุภาวรรณ ธิปัตย์ และอรอุมา เชษฐา

🔶 เซปักตะกร้อ หญิง ทีมเดี่ยว
🇹🇭 ไทย ชนะ ฟิลิปปินส์ 🇵🇭 2-0 เซต
🥇 คว้าเหรียญทองสมัยที่ 10

🏊‍♂️ ว่ายน้ำ
ผีเสื้อ 200 เมตร ชาย
🥈 นวพรรษ์ วงศเจริญ
ฟรีสไตล์ 800 เมตร หญิง
🥉 กมลชนก ขวัญเมือง
กบ 100 เมตร หญิง
🥉 ณิชา กิจคณากร

สรุปผลงานว่ายน้ำ 1 🥇 8 🥈 6 🥉

🎾 ซอฟต์เทนนิส
ทีมชาย
🇹🇭 ไทย 1-2 อินโดนีเซีย 🇮🇩
รอบรองชนะเลิศ
🇹🇭 ไทย 2-0 อินโดนีเซีย 🇮🇩
ไทยเข้าชิงฯ 🥇

🥋 คาราเต้โด
รุ่น -75 กก. ชาย
🥈 ทรงวุฒิ หมุนแทน
รุ่น 75+ กก. ชาย
🥇 ธีรวัฒน์ คลังทอง

🏹 ยิงธนู คันธนูทดกำลัง
🥇 ทีมหญิง
🥉ทีมชาย
บุคคลหญิง
🥇 ด.ญ.กนกนภัส แก้วชมพู
บุคคลชาย
🥇 นิติภูมิ ชาตะโชติ
🥈 สิรภพ ไชยนาค

🎮 อีสปอร์ต
Heartstone 🥈 เหรียญเงิน
🇹🇭 ไทย 1-3 มาเลเซีย 🇲🇾
ROV 🥇 เหรียญทอง
🇹🇭 ไทย 3-0 อินโดนีเซีย 🇮🇩
DOTA 2 🥈 เหรียญเงิน
🇹🇭 ไทย 2-3 ฟิลิปปินส์ 🇵🇭

🔶 ยิมนาสติก
บุคคลหญิง
🥈 ชวิศา อินทกุล
คู่ผสม
🥈 ชวิศา อินทกุล , พีระพงษ์ พจนโกสีย์
ทีมผสม 3 คน
🥉 ชนวิทย์ ทองดี , สุภัสสร วัชราภรณ์ , ไอรดา ปานท้าว

🤼‍♂️ มวยปล้ำ
ประเภทเกโกโรมัน ชาย
🥉 สหัสวรรษ พวงแก้ว รุ่น 55 กก.
🥉 ณัฐพงศ์ หิ้นมี รุ่น 60 กก.
🥉 ธนวัฒน์ คำหาร รุ่น 63 กก.
🥈 อภิชัย นาตาล รุ่น 77 กก.
🥉 ชาญวิทย์ อุ่นใจ รุ่น 87 กก.

🏸 แบดมินตัน
หญิงคู่ รอบชิงชนะเลิศ 🥈
🇹🇭 ผไทมาส เหมือนวงศ์ / ชญานิษฐ์ ฉลาดแฉลม แพ้ อินโดนีเซีย 🇮🇩 0-2 เซต
ชายคู่ รอบชิงชนะเลิศ 🥈
🇹🇭 บดินทร์ อิสสระ / มณีพงศ์ จงจิตร แพ้ มาเลเซีย 🇲🇾 1-2 เซต

🔶 ยูยิตสู ชาย
รุ่น 56 กก.
🥉 คมกริช เขียดนิน
รุ่น 62 กก.
🥈 สุวิจักขณ์ ขุนทอง
รุ่น 69 กก.
🥇 บรรพต เลิศไธสง

🏒 ฮอกกี้ รอบรองชนะเลิศ
หญิง
🇹🇭 ไทย 4–0 สิงคโปร์ 🇸🇬
ชาย
🇹🇭 ไทย 5-1 สิงคโปร์ 🇸🇬

🥋 เทควันโด รอบก่อนรองฯ
รุ่น 46 กก. หญิง 🥇
🇹🇭 จุฬานันท์ ขันติกุลานนท์ ชนะ ติมอร์ เลสเต 🇹🇱 23-0
รุ่น 58 กก. ชาย 🥇
🇹🇭 รามณรงค์ เสวกวิหาร ชนะ สิงคโปร์ 🇸🇬 27-14
รุ่น 49 กก. หญิง 🥇
🇹🇭 พาณิภัค วงศ์พัฒนกิจ ชนะ ฟิลิปปินส์ 🇵🇭 35-2
รุ่น 63 กก. ชาย 🥇
🇹🇭 นฤพงษ์ เทพเสน ชนะ มาเลเซีย 🇲🇾 24-22
รุ่น 53 กก. หญิง
🇹🇭 พรรณนภา หาญสุจินต์ 🥉

🏀 บาสเกตบอลชาย รอบรองฯ
🇹🇭 ไทย 101-95 เวียดนาม 🇻🇳

🎱 บิลเลียด
สนุ้กเกอร์ ชายเดี่ยว รอบรองฯ
🇹🇭 กฤษนัส เลิศสัตยาธร ชนะ ลาว 🇱🇦 4:3 เฟรม

🔶 คิกบ็อกซิ่ง
-69 กก. ชาย 🥈
🇹🇭 สรายุทธ กลิ่นมิ่งขวัญ แพ้ ฟิลิปปินส์ 🇵🇭 0-3

🤾‍♂️ แฮนด์บอลชายหาด ชาย
🇹🇭 ไทย 1-2 เวียดนาม 🇻🇳

ขอบคุณข้อมูลจาก SAT Thailand Sports Nation

ฝากติดตามช่องยูทูปด้วยนะจ๊ะ >>> EJComment
พูดคุยกับเจ้ เมาท์มอยวงการกีฬาติดตามได้ในเพจนี้นะจ๊ะ

Facebook Comments
Loading...