สรุปเหรียญและผลการแข่งขันซีเกมส์ 2019 ประจำวันที่ 7 ธันวาคม 2562
สรุปเหรียญซีเกมส์ประจำวันที่ 7 ธันวาคม 2562 ทัพไทยเก็บเพิ่มอีก 18 เหรียญทอง รั้งที่ 4 รวมคว้าไป 41 ทอง 55 เงิน และ 60 ทองแดง โดยกีฬาที่ได้เหรียญทองมีดังนี้
🥇 จักรยานไทรอัล ทีมชาย
คว้าเหรียญทอง 🚴♂️ 🇹🇭
ทั้ง 4 คนประกอบด้วย
🥇 ธุรกิจ บุญรัตนธนากร
🥇 สราวุฒิ สิริรณชัย
🥇 นวุติ ลี้พงษ์อยู่
🥇 พีรพล ชาวเชียงขวาง
🥇 เบญจพร ลิ้มพานิชย์ คว้าเหรียญทองซีเกมส์ ยิมนาสติกลีลา เป็นคนแรกในรอบ 8 ปี ของไทย 🇹🇭
🥈 🥉 แถมยังมีเหรียญเงินและเหรียญทองแดงเพิ่มเติมอีก จาก ณัฏฐ์ กุลสนาวงค์ ที่คว้าเหรียญเงินอุปกรณ์บอล และเหรียญทองแดงจากริบบิ้น
🥇 ปองพล กุลชัยรัตนา คว้าเหรียญทอง ปืนสั้นอัดลม 10 เมตร บุคคลชาย 🇹🇭
โดยทำคะแนน 240.5 คะแนน เป็นเหรียญทองที่ 2 ของทัพนักแม่นปืนไทย
🔶 ยูโด 🥇
ทีมชาย
🇹🇭 ไทย ชนะ เวียดนาม 🇻🇳 3-2
ไทยคว้าเหรียญทอง
🥇 🥈 เทเบิลเทนนิสหญิงคู่ ไทยชิงกันเอง จบด้วย 1 เหรียญทอง 1 เหรียญเงิน 🏓 🇹🇭
สุธาสินี เสวตรบุตร กับ อรวรรณ พาระนัง ที่ผ่านเข้าชิงฯ มาพบกับคู่ของไทยด้วยกันเองอย่าง นันทนา คำวงศ์ กับ จิณห์นิภา เสวตรบุตร ผลปรากฏว่า สุธาสินี เสวตรบุตร กับ อรวรรณ พาระนัง ชนะ 3-0 เกม (11-6, 11-2, 11-9) คว้าเหรียญทองประเภทหญิงคู่ ส่วนคู่ของ นันทนา กับ จิณห์นิภา ได้เหรียญเงิน
🥇 🥈 ชยุตม์ คงประสิทธิ์ (ขวา) คว้าเหรียญทอง และ ศิริพล พันธุ์แพ (ซ้าย) คว้าเหรียญเงิน การแข่งขันกรีฑา 200 เมตร
ชยุตม์ คงประสิทธิ์ ลมกรดหนุ่มไทย เร่งสปีดทำเวลา 20.71 วินาที เข้าเส้นชัยเป็นอันดับที่ 1 คว้าทองไปครอง ขณะที่ ศิริพล พันธุ์แพ ลมกรดเพื่อนร่วมชาติเข้าเป็นอันดับที่ 2 ในการแข่งขันกรีฑา 200 เมตร ชาย 🏃♂️ 🇹🇭
สรุปการแข่งขันซีเกมส์ 2019 วันที่ 7 ธันวาคม 2562
🏐 วอลเลย์บอล ทีมหญิง
🇹🇭 ไทย ชนะ เวียดนาม 🇻🇳 3-0 เซต
🥋 คาราเต้โด 🥉
🇹🇭 ปวีณา รักษาชาติ ชนะ มาเลเซีย 🇲🇾 6-1
ได้เหรียญทองแดง
🤺 ฟันดาบ ทีมชาย 🥈
รอบชิงชนะเลิศ
🇹🇭 ไทย แพ้ สิงคโปร์ 🇸🇬 26-45
ทีมชายไทยได้เหรียญเงิน
🔶 เซปักตะกร้อ ทีมชุดชาย
🇹🇭 ไทย ชนะ มาเลเซีย 🇲🇾 3-0 ทีม (2-0 เซตทั้ง 3 คู่)
🎾 เทนนิส หญิงคู่ รอบชิงชนะเลิศ
🇹🇭 ไทย แพ้ อินโดนีเซีย 🇮🇩 0-2 เซต
🥈 เพียงธาร ผลิพืช
🥈 แทมมารีน ธนสุกาญจน์
คู่ผสม รอบชิงขนะเลิศ
🇹🇭 ไทย แพ้ อินโดนีเซีย 🇮🇩 1-2 เซต
🥈 สรรค์ชัย รติวัฒน์
🥈 แทมมารีน ธนสุกาญจน์
🔶 กระโดดน้ำ
สปริงบอร์ด 3 เมตร หญิง
🇹🇭 ไทยคว้าเหรียญทองแดง🥉
⚾️ เบสบอล ทีมชาย
🇹🇭 ไทย ุ6-4 อินโดนีเซีย 🇮🇩
🏒 ฮอกกี้น้ำแข็ง รอบรองชนะเลิศ
ทีมชาย
🇹🇭 ไทย 15-0 มาเลเซีย 🇲🇾
🏃♂️ กรีฑา
200 เมตร ชาย
🥇 ชยุตม์ คงประสิทธิ์
🥈 ศิริพล พันธ์แพ
10,000 เมตร ชาย
🥇 คีริน ตันติเวทย์
ขว้าค้อน ชาย
🥇 กิตติพงศ์ บุญมาวัน (ทำลายสิถิติซีเกมส์)
กระโดดค้ำถ่อ
🥈 ปรณต ภู่ระหงส์
กระโดดไกล
🥉 สุทธิศักดิ์ สิงห์ขรณ์
วิ่งผลัดผสม 4×400 เมตร
🥈 ปรัชญา ประภาส
🥈 ชิเนเยะ โอนูโอราห์
🥈 อริสา เวฬุวนารักษ์
🥈 พิพัฒน์พร พวงพี่
เขย่งก้าวกระโดด หญิง
🥇 ปริญญา เฉื่อยมะเริง
🏊♂️ ว่ายน้ำ
กบ 200 เมตร
🥇 ณัฐพงษ์ เกษอินทร์
ฟรีสไตล์ 400 เมตร หญิง
🥉 ณัฐฐานันท์ จันกระจ่าง
กบ 50 เมตร หญิง
🥈 เจนจิรา ศรีสอาด
🏀 บาสเกตบอล ชาย
🇹🇭 ไทย 80–69 มาเลเซีย 🇲🇾
🏉 รักบี้ 7s
ทีมหญิง
🇮🇩 อินโดนีเซีย 0-36 ไทย 🇹🇭
🇹🇭 ไทย 52-0 ลาว 🇱🇦
🇵🇭 ฟิลิปปินส์ 38-7 ไทย 🇹🇭
ทีมชาย
🇸🇬 สิงคโปร์ 19-7 ไทย 🇹🇭
🇱🇦 ลาว 5-54 ไทย 🇹🇭
🇹🇭 ไทย 14-24 ฟิลิปปินส์ 🇵🇭
🚣♀️ แคนู
200 เมตร บุคคล หญิง
🥉 อรสา เที่ยงกระโทก
เรือกรรเชียง ชาย รุ่นไลท์เวท 2,000 เมตร
🥈 ศิริพงษ์ ชัยวิชิตชลกุล
เรือกรรเชียง 2 คนชาย พายเดี่ยว รุ่นไลท์เวท
🥈 จารุวัฒน์ แสนสุข และ ณัฐพงศ์ แสงพรมชารี
🚣♂️ เรือพาย
🥇 ประเภท 22 ฝีพายทีมผสม
🥈 ประเภท 10 ฝีพาย ชาย ระยะ 200 เมตร
🥉 ประเภท 4 ฝีพาย หญิง 200 เมตร
🏸 แบดมินตัน
ชายเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ
🇹🇭 กันตภณ หวังเจริญ ชนะ โรส พีโดซา จากฟิลิปปินส์ 🇵🇭 2-0 เกม
🇹🇭 สิทธิคมน์ ธรรมศิลป์ ชนะ แลนส์ ซาฟา จากฟิลิปปินส์ 🇵🇭 2-0 เกม
หญิงเดี่ยวรอบก่อนรองชนะเลิศ
🇹🇭 พรปวีณ์ ช่อชูวงศ์ ชนะ มาเรีย ยูซาเบล จากฟิลิปปินส์ 🇵🇭 2-0 เกม
🇹🇭 ณิชชาอร จินดาพล ชนะ จัสลีน ยู่หยาน จากสิงค์โปร์ 🇸🇬 2-0 เกม
ชายคู่รอบก่อนรองชนะเลิศ
🇹🇭 บดินทร์ อิสสระ / มณีพงศ์ จงจิตร ชนะ ฟาจาร์ อัลเฟี้ยน / มูฮัมหมัด อาเดียนโต คู่มือวาง 1 ของรายการ จากอินโดนีเซีย 🇮🇩 2-0 เกม
🇹🇭 นิพิฐพนธ์ พวงพั่วเพชร / กิตติศักดิ์ นามเดช แพ้ คู่จากอินโดนีเซีย 🇮🇩 0-2 เกม
หญิงคู่รอบก่อนรองชนะเลิศ
🇹🇭 ผไทมาส เหมือนวงศ์ / ชญานิษฐ์ ฉลาดแฉลม ชนะ คู่จากฟิลิปปินส์ 🇵🇭 2-0 เกม
🇹🇭 สาวิตรี อมิตรพ่าย / พุธิตา สุภจิรกุล แพ้ คู่มือวาง 1 ของรายการ จากอินโดนีเซีย 🇮🇩 0-2 เกม
คู่ผสมรอบก่อนรองชนะเลิศ
🇹🇭 นิพิฐพนธ์ พวงพั่วเพชร / สาวิตรี อมิตรพ่าย แพ้ คู่จากอินโดนีเซีย 🇮🇩 1-2 เกม
🇹🇭 กิตตินุพงษ์ เกตุเรน / พุธิตา สุภจิรกุล แพ้ คู่จากมาเลเซีย 🇲🇾 1-2 เกม
🥋 เทควันโด พุมเซ
ทีมหญิง
🥇 อรนวีย์ ศรีสหกิจ
🥇 เพ็ญกัญญา ไพศาลเกียรติกุล
🥇 กชวรรณ ชมชื่น
บุคคล หญิง
🥈 อรนวีย์ ศรีสหกิจ
บุคคล ชาย
🥈 ภัทรพงศ์ เซ่งเมือง
ฟรีสไตล์ บุคคล หญิง
🥉 ศกุนา เหล่าสูงเนิน
🔶 ยูโด
ทีมชาย ชนะ เวียดนาม รอบชิงฯ
🥇 มาซายูกิ เทราดะ
🥇 สุรศักดิ์ พันธนาม
🥇 กิตติพงศ์ หันตราฐิน
🥇 ประสิทธิ์พูลกลาง
🥇 เวปูยัง
ทีมหญิง ชนะ เมียนมา จบที่ 3
🥉 กชกร วรสีหะ
🥉 อิคุมิ โอเอดะ
🥉 ยูริโกะ วรสีหะ
🥉 สุรัตนา ทองศรี
⛵️ เรือใบ
Optimist ชาย
🥇 ด.ช.พันวา บุณนาค
Optimist หญิง
🥇 ด.ญ.นัภภัสสร ขุนบุญจันทร์
420 หญิง
🥇 ชนกชนม์ หวังสุข / ปิยะพร เข็มแก้ว
420 ชาย
🥇 เจตวีร์ ยงยืนนาน / จักรภัทร วิริยะกิตติ
470 ชาย
🥈 นาวี ธรรมสุนทร / ณัฐ บุตรมารศรี
Laser Radial
🥇 กมลวรรณ จันทร์ยิ้ม
Laser Standard
🥈 กีรติ บัวลง
🔶 กระโดดน้ำ
สปริงบอร์ด 3 เมตรหญิงคู่
🥉 สุฬินฌา บูรณพล
🥉 รมัณยา ยันต์มงคล
ขอบคุณข้อมูลจาก SAT Thailand Sports Nation
ฝากติดตามช่องยูทูปด้วยนะจ๊ะ >>> EJComment
พูดคุยกับเจ้ เมาท์มอยวงการกีฬาติดตามได้ในเพจนี้นะจ๊ะ